Diễn đàn cựu học sinh An Thới
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

SỢ BỊ LÃNG QUÊN!

Go down

SỢ BỊ LÃNG QUÊN! Empty SỢ BỊ LÃNG QUÊN!

Bài gửi by kieuhoa 3/5/2012, 12:29 pm

Sống trong thế gian này, con người sợ nhất không phải đói ăn, đói mặc mà họ sợ nhất đó chính là bị lãng quên! Khi một người bị những người xung quanh lãng quên, chính là lúc họ không còn một gì đọng lại trong tâm trí nhưng... người bên cạnh! Một người thừa, một người không có chút ảnh hưởng và tiếng nói gì ngay trong chính ngôi nhà của mình thì thật đáng thương!

Rất nhiều người trong chúng ta chấp nhận sống kiếp bị lãng quên chỉ vì mong muốn cuộc sống an nhàn và thảnh thơi! Nhưng thế giới ngoài kia rộng lớn biết bao nhiêu, có bao nhiêu điều họ còn chưa biết đến, nếu chấp nhận sống chung với bốn bức tường, đi lại trong khu vườn nhỏ bé chật hẹp thì họ đã đặt giới hạn cho mình! Bị cuộc sống lãng quên, đó là điều đau khổ nhất với con người trong cuộc đời này!

Sợ phải đối mặt với cuộc sống
Có người từng nói rằng, cuộc sống sẽ nuốt chửng ai dám đối đầu với nó! Nhưng những người không dám đối đầu với cuộc sống sẽ bị cuộc sống lãng quên! Vậy nên hãy đối đầu với cuộc sống này để tìm kiếm những gì bạn muốn có! Đừng vì một chút khó khăn, thất bại và gánh nặng cơm áo mà chấp nhận cuộc sống được bao bảo, được chu cấp cơm áo gạo tiền để rồi buồn chán và mất đi tiếng nói, địa vị của mình trong gia đình và cả ngoài xã hội!

Ngắm nhìn cuộc sống hay tạo dựng cuộc sống cho mình
Bạn sẽ ngắm nhìn cuộc sống xung quanh mình, hay sẽ tạo dựng cho mình một cuộc sống tươi vui và sinh động như bạn mong muốn! Con người thường dùng hai chữ “ bất lực” để đổ lỗi cho việc thiếu trách nhiệm cho cuộc sống của mình! Bất lực trước những khó khăn, bất lực trước những sóng gió cuộc đời! Bạn thấy thương hại cho họ hay tội nghiệp cho họ! Không đâu, tôi thấy họ thật đáng trách! Trong cuộc đời của mỗi người, ai cũng gặp phải những khó khăn, thất bại và sóng gió tưởng chừng không thể vượt qua! Nhưng nếu họ chấp nhận buông tay, chẳng phải sẽ không bao giờ có những người thành công?
Nhìn những doanh nhân thành đạt, những nhà lãnh đạo cao cấp có bao giờ bạn tự hỏi vì sao họ lại như thế!? Vì họ may mắn ư? Vì họ có được sự trợ giúp từ người khác? Không có may mắn nào đến hai lần với chúng ta và cũng chẳng ai tuyệt đường của chúng ta cả, chỉ có chính bản thân mình mới tự tuyệt đường của mình mà thôi! Vậy nên hãy tạo dựng cuộc sống của mình, chấp nhận khó khăn thất bại để đi hết con đường mà mình đã chọn!

Nếu bạn chỉ biết chấp nhận sống cuộc sống nhàm chán và bất lực nhìn cuộc sống trôi qua sẽ chẳng bao giờ bạn làm chủ được cuộc sống của mình! Con người thường có thói quen tìm sự vững chắc cho cuộc đời của mình! Nếu không dám mạo hiểm, không dám chấp nhận đánh đổi sẽ chẳng bao giờ chúng ta có được những thành công như mong đợi! Đôi lúc chúng ta cũng cần làm điều gì đó lớn lao để không bị cuộc sống này lãng quên và vùi dập phải không bạn. đừng trở thành cái bóng bên lề của cuộc sống, hãy lao vào cuộc sống và cống hiến chút tài mọn cho đời, để được công nhận và yêu thương trong cuộc sống này!

Sưu tầm![b]

kieuhoa
Thành viên bận rộn
Thành viên bận rộn

- Similar topics